ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਕਰਾਫਟ ਮੇਲੇ ਦਾ ਅੱਜ (1 ਦਿਸੰਬਰ) ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਉਦਘਾਟਨ ਰਾਜਪਾਲ ਪੁਰੋਹਿਤ ਵੱਲੋਂ ਉਦਘਾਟਨ – ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਕਿਰਨ ਖੇਰ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਰਹਿਣਗੇ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ 200 ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਦੀ ਕੋਰੀਓਗ੍ਰਾਫੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਅਤੇ ਸੁਲਤਾਨਾ ਨੂਰਾਨ ਦਾ ਗਾਇਨ , ਤੇਰਵੇਂ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸ਼ਿਲਪ ਮੇਲੇ ਦਾ ਅੱਜ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਰਾਜਪਾਲ ਪੰਜਾਬ ਸ਼ਾਮ 6 ਵਜੇ ਉਦਘਾਟਨ ਲਈ ਕਲਾਗ੍ਰਾਮ ਮਨੀਮਾਜਰਾ ਪਹੁੰਚਣਗੇ। ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਤੋਂ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਕਿਰਨ ਖੇਰ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹਿਮਾਨ ਵਜੋਂ ਹਾਜ਼ਰ ਹੋਣਗੇ। ਇਸ ਵਾਰ ਸ਼ਿਲਪ ਮੇਲਾ ਆਪਣੇ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਵਿਚ ਪੂਰੇ ਜੋਬਨ ‘ਤੇ ਹੈ। ਉਦਘਾਟਨ ਮੌਕੇ ਸੌਰਭ ਭੱਟ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖੀ ਪੁਸਤਕ ‘ਜੈਪੁਰ ਕਾ ਲੋਕ ਨਾਟ ਤਮਾਸ਼ਾ’ ਰਿਲੀਜ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਚਾਰ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਚਾਰ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ‘ਲੋਕ ਕਲਾ ਸਾਧਕ ਸਨਮਾਨ’ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨਿਤ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਰਵਾਇਤੀ ਉਦਘਾਟਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਟੇਜ ‘ਤੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣਗੇ। *ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਦਿਵਸ* ਕਿਉਂਕਿ 1 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਸਥਾਪਨਾ ਦਿਵਸ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਗਾਇਕ ਫੇਸਾਓ ਅਤੇ ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਤੋਂ ਉਸਦੀ ਟੀਮ ਦੋ ਗੀਤ ਪੇਸ਼ ਕਰੇਗੀ, ਇੱਕ ਨਾਗਾ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਇੱਕ ਹਿੰਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ। ਮੇਲੇ ਦਾ ਸੁੰਦਰ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਵੀ ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਥੀਮ ’ਤੇ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੁੱਖ ਸਟੇਜ ਨੂੰ ਵੀ ਨਵਾਂ ਰੂਪ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖੂਬਸੂਰਤੀ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਪੂਰੇ ਮੇਲੇ ਨੂੰ ਰਵਾਇਤੀ ਪ੍ਰਤੀਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। *200 ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਡਾਂਸ* ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਤੋਂ ਹੀ ਦਿਲਚਸਪ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣਗੇ। ਮੇਲੇ ਦਾ ਥੀਮ ‘ਮੇਰੀ ਮਾਟੀ ਮੇਰਾ ਦੇਸ਼’ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਥੀਮ ‘ਤੇ ਲੋਕ ਅਤੇ ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਨਾਚਾਂ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ 200 ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਕੋਰੀਓਗ੍ਰਾਫਰ ਸੰਤੋਸ਼ ਨਾਇਰ ਨੇ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ 1000 ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰ ਆਪਣੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਕਰਨਗੇ। *ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਸੁਲਤਾਨਾ ਨੂਰਾਨ ਦਾ ਗਾਇਆ* 10 ਰੋਜ਼ਾ ਮੇਲੇ ਦੌਰਾਨ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਗਾਇਕ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਕਰਨਗੇ, ਜਿਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਨੂਰਾਂ ਸਿਸਟਰਜ਼ ਵੱਲੋਂ ਸੁਲਤਾਨਾ ਨੂਰਾਨ ਦੇ ਗਾਇਨ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗੀ। ਦੂਜੇ ਦਿਨ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬੀ ਗਾਇਕ ਪ੍ਰੀਤ ਹਰਪਾਲ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 3 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਲਖਵਿੰਦਰ ਵਡਾਲੀ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ। *ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸਮਾਂ* 2 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਸਵੇਰੇ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਸਕੂਲੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਲਈ ਦਾਖ਼ਲਾ ਮੁਫ਼ਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰ ਦਿਨ ਭਰ ਆਪਣੀ ਕਲਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਦੇ ਰਹਿਣਗੇ। ਸ਼ਾਮ 5 ਵਜੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫਿਰ ਮੁੱਖ ਸਟੇਜ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੋਣਗੇ। ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੀਆਂ ਸਥਾਨਕ ਪ੍ਰਤਿਭਾਵਾਂ ਨੂੰ 4, 5, 7 ਅਤੇ 9 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 5 ਤੋਂ 6 ਵਜੇ ਤੱਕ ਮੌਕਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਦਾ ਤਾਲਮੇਲ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸੰਗੀਤ ਨਾਟਕ ਅਕੈਡਮੀ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸ਼ਾਮ 6 ਵਜੇ ਤੋਂ ਰਾਤ 8 ਵਜੇ ਤੱਕ ਦੇਸ਼ ਦੇ 22 ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰ ਆਪਣੀ ਕਲਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨਗੇ। ਸ਼ਾਮ 8 ਵਜੇ ਤੋਂ 9.30 ਵਜੇ ਤੱਕ ਗਾਇਕੀ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਆਕਰਸ਼ਣ ਹੋਣਗੇ। *ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਅਤੇ ਫੋਟੋ ਮੁਕਾਬਲਾ* ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਲਲਿਤ ਕਲਾ ਅਕੈਡਮੀ ਵੱਲੋਂ ‘ਮੇਰੀ ਮਾਟੀ ਮੇਰਾ ਦੇਸ਼’ ਵਿਸ਼ੇ ’ਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਲਗਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਖਿੱਚੀਆਂ ਗਈਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਵੀ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਸਫਲ ਫੋਟੋਆਂ ਨੂੰ ਯਾਦਗਾਰੀ ਚਿੰਨ੍ਹ ਦੇ ਕੇ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮੇਲਾ ਹਰ ਸਾਲ ਨਾਰਥ ਜ਼ੋਨ ਕਲਚਰਲ ਸੈਂਟਰ, ਪਟਿਆਲਾ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

,
ਤੇਰਵੇਂ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸ਼ਿਲਪ ਮੇਲੇ ਦਾ ਅੱਜ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਰਾਜਪਾਲ ਪੰਜਾਬ ਸ਼ਾਮ 6 ਵਜੇ ਉਦਘਾਟਨ ਲਈ ਕਲਾਗ੍ਰਾਮ ਮਨੀਮਾਜਰਾ ਪਹੁੰਚਣਗੇ। ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਤੋਂ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਕਿਰਨ ਖੇਰ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹਿਮਾਨ ਵਜੋਂ ਹਾਜ਼ਰ ਹੋਣਗੇ। ਇਸ ਵਾਰ ਸ਼ਿਲਪ ਮੇਲਾ ਆਪਣੇ ਨਵੇਂ ਰੂਪ ਵਿਚ ਪੂਰੇ ਜੋਬਨ ‘ਤੇ ਹੈ। ਉਦਘਾਟਨ ਮੌਕੇ ਸੌਰਭ ਭੱਟ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖੀ ਪੁਸਤਕ ‘ਜੈਪੁਰ ਕਾ ਲੋਕ ਨਾਟ ਤਮਾਸ਼ਾ’ ਰਿਲੀਜ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਚਾਰ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਚਾਰ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ‘ਲੋਕ ਕਲਾ ਸਾਧਕ ਸਨਮਾਨ’ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨਿਤ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਰਵਾਇਤੀ ਉਦਘਾਟਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਟੇਜ ‘ਤੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣਗੇ।
*ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਦਿਵਸ*
ਕਿਉਂਕਿ 1 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਸਥਾਪਨਾ ਦਿਵਸ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਗਾਇਕ ਫੇਸਾਓ ਅਤੇ ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਤੋਂ ਉਸਦੀ ਟੀਮ ਦੋ ਗੀਤ ਪੇਸ਼ ਕਰੇਗੀ, ਇੱਕ ਨਾਗਾ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਇੱਕ ਹਿੰਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ। ਮੇਲੇ ਦਾ ਸੁੰਦਰ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਵੀ ਨਾਗਾਲੈਂਡ ਥੀਮ ’ਤੇ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੁੱਖ ਸਟੇਜ ਨੂੰ ਵੀ ਨਵਾਂ ਰੂਪ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖੂਬਸੂਰਤੀ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਪੂਰੇ ਮੇਲੇ ਨੂੰ ਰਵਾਇਤੀ ਪ੍ਰਤੀਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।
*200 ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਡਾਂਸ*
ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਤੋਂ ਹੀ ਦਿਲਚਸਪ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣਗੇ। ਮੇਲੇ ਦਾ ਥੀਮ ‘ਮੇਰੀ ਮਾਟੀ ਮੇਰਾ ਦੇਸ਼’ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਥੀਮ ‘ਤੇ ਲੋਕ ਅਤੇ ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਨਾਚਾਂ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ 200 ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਕੋਰੀਓਗ੍ਰਾਫਰ ਸੰਤੋਸ਼ ਨਾਇਰ ਨੇ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ 1000 ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰ ਆਪਣੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਕਰਨਗੇ।
*ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਸੁਲਤਾਨਾ ਨੂਰਾਨ ਦਾ ਗਾਇਆ*
10 ਰੋਜ਼ਾ ਮੇਲੇ ਦੌਰਾਨ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਗਾਇਕ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਕਰਨਗੇ, ਜਿਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਨੂਰਾਂ ਸਿਸਟਰਜ਼ ਵੱਲੋਂ ਸੁਲਤਾਨਾ ਨੂਰਾਨ ਦੇ ਗਾਇਨ ਨਾਲ ਹੋਵੇਗੀ। ਦੂਜੇ ਦਿਨ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬੀ ਗਾਇਕ ਪ੍ਰੀਤ ਹਰਪਾਲ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ 3 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਲਖਵਿੰਦਰ ਵਡਾਲੀ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ।
*ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸਮਾਂ*
2 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਸਵੇਰੇ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪੇਸ਼ਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਸਕੂਲੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਲਈ ਦਾਖ਼ਲਾ ਮੁਫ਼ਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰ ਦਿਨ ਭਰ ਆਪਣੀ ਕਲਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਦੇ ਰਹਿਣਗੇ। ਸ਼ਾਮ 5 ਵਜੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫਿਰ ਮੁੱਖ ਸਟੇਜ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੋਣਗੇ। ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੀਆਂ ਸਥਾਨਕ ਪ੍ਰਤਿਭਾਵਾਂ ਨੂੰ 4, 5, 7 ਅਤੇ 9 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮ 5 ਤੋਂ 6 ਵਜੇ ਤੱਕ ਮੌਕਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਦਾ ਤਾਲਮੇਲ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸੰਗੀਤ ਨਾਟਕ ਅਕੈਡਮੀ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸ਼ਾਮ 6 ਵਜੇ ਤੋਂ ਰਾਤ 8 ਵਜੇ ਤੱਕ ਦੇਸ਼ ਦੇ 22 ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਲੋਕ ਕਲਾਕਾਰ ਆਪਣੀ ਕਲਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨਗੇ। ਸ਼ਾਮ 8 ਵਜੇ ਤੋਂ 9.30 ਵਜੇ ਤੱਕ ਗਾਇਕੀ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਆਕਰਸ਼ਣ ਹੋਣਗੇ।
*ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਅਤੇ ਫੋਟੋ ਮੁਕਾਬਲਾ*
ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਲਲਿਤ ਕਲਾ ਅਕੈਡਮੀ ਵੱਲੋਂ ‘ਮੇਰੀ ਮਾਟੀ ਮੇਰਾ ਦੇਸ਼’ ਵਿਸ਼ੇ ’ਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨੀ ਲਗਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੇਲੇ ਵਿੱਚ ਖਿੱਚੀਆਂ ਗਈਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਵੀ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਸਫਲ ਫੋਟੋਆਂ ਨੂੰ ਯਾਦਗਾਰੀ ਚਿੰਨ੍ਹ ਦੇ ਕੇ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮੇਲਾ ਹਰ ਸਾਲ ਨਾਰਥ ਜ਼ੋਨ ਕਲਚਰਲ ਸੈਂਟਰ, ਪਟਿਆਲਾ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Share