ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ 56ਵੇਂ ਸਾਲਾਨਾ ਨਿਰੰਕਾਰੀ ਸੰਤ ਸਮਾਗਮ ਦਾ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਉਦਘਾਟਨ ਇਨਸਾਨ ਹੋ ਤਾਂ ਇਨਸਾਨੀ ਗੁਣਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾਓ -ਨਿਰੰਕਾਰੀ ਸਤਿਗੁਰੂ ਮਾਤਾ ਸੁਦੀਕਸ਼ਾ ਜੀ ਮਹਾਰਾਜ.

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ 28 ਜਨਵਰੀ, 2023 : “ਅਸੀਂ ਸੰਸਾਰ ਵਿੱਚ ਇਨਸਾਨ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਹਾਂ, ਇਸ ਲਈ ਇਨਸਾਨੀ ਗੁਣਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾਓ ਅਤੇ ਅਸਲ ਇਨਸਾਨ ਬਣਕੇ ਜੀਵਨ ਜੀਓ।” ਇਹ ਪ੍ਰਵਚਨ ਨਿਰੰਕਾਰੀ ਸਤਿਗੁਰੂ ਮਾਤਾ ਸੁਦੀਕਸ਼ਾ ਜੀ ਮਹਾਰਾਜ ਨੇ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ 56ਵੇਂ ਸਲਾਨਾ ਨਿਰੰਕਾਰੀ ਸੰਤ ਸਮਾਗਮ ਵਿੱਚ ਮਾਨਵਤਾ ਦੇ ਨਾਮ ਆਪਣੇ ਸੰਦੇਸ਼ ਦੌਰਾਨ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੇ। ਔਰੰਗਾਬਾਦ ਦੇ ਬਿਡਕਿਨ ਡੀਐਮਆਈਸੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਇਸ ਤਿੰਨ ਰੋਜ਼ਾ ਸੰਤ ਸਮਾਗਮ ਵਿੱਚ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਕੋਨੇ-ਕੋਨੇ ਅਤੇ ਦੇਸ਼-ਵਿਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਲੱਖਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਹਨ।
ਸਤਿਗੁਰੂ ਮਾਤਾ ਜੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਰਚਨਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਅੰਸ਼ ਹਰ ਮਨੁੱਖ ਦੇ ਅੰਦਰ ਵੱਸਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਮਨੁੱਖ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਨੂੰ ਜਾਣਦਾ ਹੈ, ਉਸ ਨੂੰ ਹਰ ਕਿਸੇ ਵਿੱਚ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਹੀ ਰੂਪ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਮਨ ਵਿੱਚ ਏਕਤਾ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਫਿਰ ਉਹ ਖਾਣ-ਪੀਣ, ਪਹਿਰਾਵੇ, ਊਚ-ਨੀਚ, ਜਾਤ-ਪਾਤ ਆਦਿ ਦੇ ਵਖਰੇਵਿਆਂ ਕਰਕੇ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਨਫ਼ਰਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਨਫ਼ਰਤ ਦੀਆਂ ਕੰਧਾਂ ਦੀ ਥਾਂ, ਉਸ ਦੇ ਮਨ ਵਿਚ ਪਿਆਰ ਦੇ ਪੁਲ ਬਣ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਪਰਮਾਤਮਾ ਮਨ ਵਿਚ ਵੱਸਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਭ ਕੁਝ ਅਧਿਆਤਮਿਕਤਾ ਵਿਚ ਰੰਗਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਵਿਚ ਕੀਤਾ ਹਰ ਕੰਮ ਫਿਰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਵਿਚ ਭਰਪੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਦਿੱਲੀ-ਮੁੰਬਈ ਇੰਡਸਟਰੀਅਲ ਕੋਰੀਡੋਰ (ਡੀ.ਐੱਮ.ਆਈ.ਸੀ.) ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਉਂਦੇ ਰੂਟਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ਕੱਢੀ ਗਈ। ਇਸ ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਸਤਿਗੁਰੂ ਮਾਤਾ ਸੁਦੀਕਸ਼ਾ ਜੀ ਮਹਾਰਾਜ ਅਤੇ ਨਿਰੰਕਾਰੀ ਰਾਜਪਿਤਾ ਰਮਿਤ ਜੀ ਬਿਰਾਜਮਾਨ ਸਨ। ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ਦੇ ਅੱਗੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਆਪਣੀਆਂ ਰਵਾਇਤੀ ਕਲਾਵਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਇਸ ਰੂਹਾਨੀ ਜੋੜੀ ਤੋਂ ਅਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਰੂਹਾਨੀ ਜੋੜੀ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਮਿੱਠੀਆਂ ਮੁਸਕਰਾਹਟਾਂ ਨਾਲ ਅਸ਼ੀਰਵਾਦ ਦੇ ਰਹੀ ਸੀ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਪੁੱਜੀਆਂ ਸੰਗਤਾਂ ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਖੂਬ ਅਨੰਦਮਈ ਹੋਈਆਂ।
ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਆਪੋ-ਆਪਣੇ ਲੋਕ-ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਰੂਹਾਨੀਅਤ ਦੇ ਨਾਲ ਇਨਸਾਨੀਅਤ ਦੇ ਰੰਗ ਦਿਖਾ ਰਹੇ ਸਨ। ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ’ਤੇ ਲੋਕ ਨਾਚ, ਲੋਕ ਕਲਾਵਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਸ਼ਿਮ ਤੋਂ ਪਾਵਲੀ, ਅਕੋਲਾ ਅਤੇ ਕੋਟਾਰੀ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਬੰਜਾਰਾ ਨਾਚ, ਸ਼ਾਹਪੁਰ ਤੋਂ ਤਰਪਾ ਨ੍ਰਿਤ, ਮੁੰਬਈ ਤੋਂ ਲੇਜ਼ੀਅਮ, ਮਹਾਡ ਅਤੇ ਸਾਵਰਗਾਓਂ ਤੋਂ ਲੇਜ਼ੀਅਮ, ਰਾਲੇਗਣਸਿੱਧੀ ਅਤੇ ਕਲੰਬੋਲੀ ਤੋਂ ਡਿੰਡੀ, ਜਾਮਖੇੜ ਤੋਂ ਸਮੂਹ ਨਾਚ, ਸ਼ਿਵਦੀ (ਮੁੰਬਈ), ਕੋਪਰਖੈਰਨੇ ਤੇ (ਨਵੀ ਮੁੰਬਈ) ਤੋਂ ਵਾਰਕਰੀ ਅਤੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ), ਚਿਪਲੂਨ ਤੋਂ ਢੋਲ ਪਾਠਕ, ਵਿੱਠਲਵਾੜੀ ਤੋਂ ਸਮੂਹ ਨਾਚ, ਮਹਾਡ ਤੋਂ ਕਬਾਇਲੀ ਨਾਚ, ਦਾਪੋਲੀ ਅਤੇ ਪਾਲਘਰ ਤੋਂ ਕੋਲੀ ਨਾਚ, ਕਰਾੜ ਤੋਂ ਧਨਗਰ ਗਜਨ ਨਾਚ, ਚਰੋਤੀ ਤੋਂ ਤਰਪਾ ਨਾਚ ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਿਲ ਸਨ।
ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ਦੇ ਆਖਰੀ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਰੂਹਾਨੀ ਜੋੜੀ ਖੁਦ ਵੀ ਸ਼ੋਭਾ ਯਾਤਰਾ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋਏ | ਇਸ ਉਪਰੰਤ ਸਮਾਗਮ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਅਤੇ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਕੇਂਦਰੀ ਅਹੁਦੇਦਾਰਾਂ ਨੇ ਰੂਹਾਨੀ ਜੋੜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਚਲਦੇ ਹੋਏ ਸਮਾਗਮ ਪੰਡਾਲ ਦੇ ਕੇਂਦਰ ਤੋਂ ਮੁੱਖ ਸਟੇਜ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਇਆ।
ਇਸ ਸਮੇਂ ਪੰਡਾਲ ਵਿੱਚ ਹਾਜ਼ਰ ਸੰਗਤਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਤਿਗੁਰੂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵਿੱਚ ਪਾ ਕੇ ਖੁਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਨਤਮਸਤਕ ਹੋਏ ਅਤੇ ਧੰਨ ਨਿਰੰਕਾਰ ਦੇ ਜੈਕਾਰਿਆਂ ਨਾਲ ਹੱਥ ਜੋੜ ਕੇ ਰੂਹਾਨੀ ਜੋੜੀ ਨੂੰ ਨਮਸਕਾਰ ਕੀਤਾ। ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦਾ ਪ੍ਰਣਾਮ ਕਬੂਲਦਿਆਂ ਰੂਹਾਨੀ ਜੋੜੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਿੱਠੀ ਮੁਸਕਰਾਹਟ ਨਾਲ ਅਸ਼ੀਰਵਾਦ ਦੀ ਵਰਖਾ ਕੀਤੀ।
ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅੱਜ ਬਾਅਦ ਦੁਪਹਿਰ ਸੰਤ ਨਿਰੰਕਾਰੀ ਮੰਡਲ ਦੇ ਪ੍ਰੈੱਸ ਅਤੇ ਪਬਲੀਸਿਟੀ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਪ੍ਰੈੱਸ ਅਤੇ ਪਬਲੀਸਿਟੀ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਇੰਚਾਰਜ ਸ਼੍ਰੀਮਤੀ ਰਾਜ ਕੁਮਾਰੀ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਹੇਠ ਇਕ ਪੱਤਰਕਾਰ ਸੰਮੇਲਨ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਮੀਡੀਆ ਅਤੇ ਪ੍ਰਿੰਟ ਮੀਡੀਆ ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦਿਆਂ ਨੇ ਸ਼ਿਰਕਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਸਮਾਗਮ ਸਬੰਧੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ |

Share